skip to Main Content

Các Loại Thuốc Hạ Sốt Cho Trẻ Em Và Người Lớn An Toàn Hiệu Quả Nhất 2019

Trên thị trường hiện có rất nhiều loại thuốc hạ sốt với đa dạng các cách sử dụng khác nhau khiến người tiêu dùng khó nắm bắt được công dụng cũng như hiệu quả thực sự của từng loại.

Trong bài viết này, Nilp sẽ giúp bạn tìm hiểu kĩ hơn về các dòng thuốc hạ sốt từ dòng đặc trị đến các sản phẩm hạng nhẹ, giúp bạn có thể dễ dàng sử dụng trong đời sống hàng ngày.

THUỐC HẠ SỐT EFFERALGAN 500MG

THUỐC HẠ SỐT EFFERALGAN 500

Thuốc hạ sốt Efferalgan là dòng sản phẩm có tác dụng giảm đau, hạ sốt, điều trị các triệu chứng đau như đau đầu, đau răng, nhức mỏi cơ. Với mức giá tầm trung 48.000 đồng/16 viên, Efferalgan rất được nhiều người ưa chuộng và tin dùng. 

Sản phẩm bao gồm các thành phần là Paracetamol và Tá dược ( benzoate natri,  hydrogen carbonat natri, povidone, sorbitol, hương cam, aspartame, acid citric khan, docusate natri cacbonat natri khan). Nhờ vậy, Efferalgan giúp giảm đau nhanh chóng bằng cách ngăn chặn đường truyền ngoại biên, hạ sốt nhờ vào việc ức chế trung tâm điều chế nhiệt ở vùng dưới đồi, và kháng viêm yếu nhờ sự liên quan đến sự ức chế tổng hợp prostaglandin ở hệ thần kinh trung ương.

Efferalgan có các dạng liều lượng như: Thuốc Efferalgan viên sủi bọt 500 mg; Thuốc Efferalgan siro 30 mg/ml; Thuốc Efferalgan suppositories 150mg; Thuốc Efferalgan suppositories 80 mg.

Efferalgan 500mg là loại thuốc được sử dụng phổ biến nhất, chỉ định dùng điều trị trong trường hợp bị đau mức độ vừa và nhẹ như nhức cơ, xương, cảm cúm, đau đầu do cảm cúm, sốt, đau bụng kinh,…

Thuốc chống chỉ định với các trường hợp: những người biết có dị ứng với paracetamol; những người có bệnh gan nặng; người mới bị viêm hậu môn, hay trực tràng, hay chảy máu trực tràng.

Với thuốc hạ sốt Efferalgan 500mg, liều dùng thuốc cho người lớn hoặc trẻ em trên 12 tuổi uống từ 1 – 2 viên trong vòng từ 4 – 6 giờ khi cảm thấy đau hoặc sốt (tối đa 8 viên/ngày). Liều dùng thuốc cho trẻ em từ 7 – 12  tuổi: uống từ 1/2 – 1 viên Efferalgan 500mg trong vòng 4 – 6 giờ (tối đa 4 viên/ngày).

Đặc biệt, bạn nên chú ý không được dùng thuốc quá 10 ngày đối với người lớn và 5 ngày đối với trẻ em khi mà không có chỉ dẫn của bác sĩ. Không dùng Efferalgan chung với các thuốc khác có chứa Paracetamol. Không được dùng quá liều thuốc đã được chỉ định. Không dùng thuốc Efferalgan 500mg đối với  người lớn và trẻ em bị sốt cao trên 39,5 độ C đã kéo dài trên 3 ngày hay trường hợp sốt tái phát.

THUỐC HẠ SỐT HAPACOL

THUỐC HẠ SỐT HAPACOL

Thuốc hạ sốt Hapacol là loại thuốc có thành phần chủ yếu là paracetamol (acetaminophen) và tá dược vừa đủ, chủ yếu dùng để giảm đau và hạ sốt được mọi người ưa chuộng. 

Hapacol được chỉ định dùng để điều trị đau đầu, đau nhức do sốt, cảm cúm, mọc răng hay sau phẫu thuật…

Sản phẩm chống chỉ định với các trường hợp sau: người quá mẫn với paracetamol và các thành phần trong thuốc, bệnh nhân thiếu máu, người bị suy giảm chức năng gan và thận, người có tiền sử nghiện rượu, người bệnh thiếu hụt Glucose – 6 – phosphate dehydrogenase.

Khi dùng thuốc, bạn nên sử dụng đúng cách để đảm bảo thuốc được hấp thụ hoàn toàn và cơ thể. Khi sử dụng đối với thuốc dạng viên, bạn nên uống trực tiếp với nước lọc, nên nuốt trọn viên thuốc và tránh dùng thuốc với loại nước ép, sữa hay các loại thực phẩm. Đối với dạng thuốc bột sủi, bạn nên pha thuốc với một lượng nước, đợi thuốc hòa tan hoàn toàn và uống ngay sau đó. Đối với thuốc viên sủi, bạn nên dùng một lượng nước lọc vừa đủ, thả viên thuốc vào và đợi thuốc hòa tan hoàn toàn rồi uống. Đối với thuốc dạng siro thì nên dùng trực tiếp thuốc hoặc uống chung với nước. 

Một lưu ý bạn nên để tâm là khi dùng thuốc hạ sốt Hapacol vẫn các tác dụng phụ ít gặp bao gồm: buồn nôn, nôn, gây bệnh thận, thiếu máu, giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu.

Hapacol nên được bảo quản ở những nơi nhiệt độ phòng, tránh xa ánh nắng trực tiếp hay nơi có nhiều độ ẩm.

THUỐC HẠ SỐT IBUPROFEN

THUỐC HẠ SỐT IBUPROFEN

Thuốc hạ sốt Ibuprofen là là sản phẩm thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt và chống viêm kháng viêm ,không steroid, dẫn xuất từ acid propionic.

Trên thị trường có hai loại thuốc hạ sốt Ibuprofen đó là: Dạng thuốc viên nén: Ibuprofen 400mg, Ibuprofen 200mg, Ibuprofen 200mg và dạng thuốc siro: 100 mg/5 ml.

Hiện nay, giá bán thuốc Ibuprofen 200mg (loại của Mỹ) là khoảng: 360.000 VNĐ/hộp 500 viên.Giá thuốc ibuprofen Stada 400 mg giá 470 đồng/viên với các hộp loại :2 vỉ x 10 viên ,10 vỉ x10 viên và lọ 100 viên. Giá thuốc ibuprofen 600mg có giá dao động khoảng 40.000 VNĐ/hộp 10 vỉ x 100 viên.Thuốc hạ sốt Ibuprofen được bán phổ biến trên các hiệu thuốc trong nước.

Thành phần chủ yếu của thuốc là Ibuprofen và tá dược vừa đủ. Nhờ vậy, Ibuprofen có tác dụng hạ sốt, giảm đau nhức do cảm cúm hay cảm lạnh gây ra, kháng viêm bằng cách ngăn chặn các enzym sản xuất các chất hóa học được gọi là prostaglandins. Ngoài ra Ibuprofen còn được dùng cho các trường hợp: nhức đầu, đau răng, đau nhức cơ bắp, hay viêm khớp hay đau bụng kinh.

Để sử dụng thuốc có hiệu quả nhất, bạn nên dùng 3 – 4 viên/ngày, chia làm nhiều liều nhỏ giúp giảm đau với người lớn và liều tối đa khuyến cáo là 6 viên/ngày hoặc 8 viên/ngày. Còn đối với trẻ em,thông thường để giảm đau là thì dùng 20 – 30mg/kg thể trọng/ngày dạng siro và chia làm nhiều liều nhỏ. 

Sản phẩm chống chỉ định với các trường hợp sau: mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc, loét dạ dày tá tràng tiến triển, quá mẫn với aspirin hay với các thuốc chống viêm không steroid khác, người bệnh bị suy tim suy gan suy thận, người bị bệnh tạo keo…

Thuốc nên được bảo quản ở những nơi  nhiệt độ phòng, tránh ẩm ướt và tránh xa ánh sáng. Giữ thuốc tránh xa tầm tay trẻ em và thú nuôi để đảm bảo an toàn. Ngoài ra, bạn cũng không nên vứt thuốc vào đường ống dẫn nước hay toilet trừ khi có yêu cầu của bác sĩ. 

THUỐC HẠ SỐT PARACETAMOL

THUỐC HẠ SỐT PARACETAMOL

Thuốc hạ sốt Paracetamol là một trong những loại thuốc thường dùng giúp giảm đau và hạ sốt có mặt tại hầu hết các tủ thuốc cá nhân của gia đình. Với mức giá  rất rẻ rơi vào khoảng từ 200 – 500 đồng/viên nên được mọi người rất ưa chuộng.

Thành phần chính của thuốc là Paracetamol và tá dược vừa đủ. Paracetamol là chất chuyển hóa chứa hoạt tính của Phenacetin. Nhờ vậy, thuốc được dùng trong để giảm sốt tạm thời trong trường hợp sốt nhẹ và vừa, đồng thời làm giảm thân nhiệt của người bệnh sốt, giúp người bệnh sẽ dễ chịu hơn. 

Khi mua thuốc hạ sốt, bạn sẽ được bác sĩ giới thiệu nhiều loại để bạn lựa chọn cho cùng một loại thuốc Paracetamol đơn thuần dùng để hạ sốt và kháng viêm nhẹ kết hợp với Codein.

Sản phẩm chỉ định dùng  để điều trị các triệu chứng như đau đầu, đau cơ, đau khớp, đau lưng, đau răng, cảm sốt…Hàm lượng thông thường khi sử dụng là Paracetamol 500mg.

Đối với người lớn, bạn nên dùng 2 viên nén 500mg paracetamol uống trong khoảng 4-6 giờ. Còn đối với trẻ em 4 tháng đến 9 tuổi nên dùng liều 30mg/kg, với trẻ em lớn hơn 12 tuổi thì nên dùng 325-650mg cho khoảng 4-6 giờ hoặc 1000mg cho khoảng 6-8 giờ. Tác dụng giảm đau của paracetamol có hiệu quả trong 30-60 phút sau khi thuốc, còn ảnh hưởng của thuốc kéo dài trong khoảng 3-4 giờ.

Một lưu ý quan trọng là khi sử dụng paracetamol có thể gây ra một số phản ứng phụ như: đau miệng, buồn nôn, dị ứng, mẩn da, khó thở, giảm cân, chán ăn, bị vàng da, vàng mắt…

Cách bảo quản paracetamol tốt nhất là bạn nên để  ở những nơi nhiệt độ phòng, tránh tiếp xúc với ánh nắng mặt trời và độ ẩm. 

THUỐC HẠ SỐT IBUFEN

THUỐC HẠ SỐT IBUFEN

Thuốc hạ sốt Ibufen là loại thuốc kháng sinh được xuất xứ tại Mỹ. Ibufen được hoạt động nhằm ngăn ngừa lại quá trình sản xuất những chất tự nhiên gây ra viêm, làm giảm sưng, đau hay đặc trị cho những trẻ em bị sốt. 

Hiện nay, Ibufen được bán trên toàn quốc với giá thành dao động khoảng 65.000 đồng.

Thành phần chủ yếu của thuốc là Ibuprofen và tá dược vừa đủ. Nhờ vậy, Ibufen được chỉ định dùng trong các trường hợp: hạ sốt ở trẻ em, giảm đau răng, đau đầu, đau bụng kinh, đau xương khớp do thấp, đau do bong gân…

Thuốc chống chỉ định  với các trường hợp : có tiền sử dị ứng với bất kỳ thành phần nào của thuốc, người bị loét dạ dày tá tràng, suy gan, suy thận nặng, phụ nữ có thai 3 tháng cuối. Và đặc biệt, không được kết hợp với các thuốc kháng viêm không steroid khác, các kháng đông đường uống, heparin, các sulfamid hạ đường huyết, muối lithi, ticlopidin.

Bạn nên sử dụng 200- 400mg( 10ml- 20ml) thuốc , 1 lần x 3- 4 lần / ngày dùng cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi. Liều thuốc khoảng 20- 30mg/kg thể trọng, chia làm nhiều lần cho trẻ em.

Một số tác dụng phụ ngoài ý muốn khi bạn dùng thuốc đó là : đau đầu, chóng mặt, buồn nôn, nôn, đau dạ dày, ăn không tiêu, xuất huyết tiềm ẩn, rối loạn nhu động, phát ban, ngứa, phù, có khả năng lên cơn hen, thiếu máu tán huyết, suy thận ,tăng men transaminase, thiểu niệu, mất bạch cầu hạt.

Thuốc hạ sốt Brufen nên bảo quản ở những nơi thoáng mát, có nhiệt độ khoảng từ 25 – 30 độ C, tránh ánh nắng trực tiếp của mặt trời, và tránh những nơi ẩm. Một lời khuyên bạn nên lưu tâm đó là nên sắm một tủ thuốc chuyên để đựng các loại thuốc thông dụng, vừa bảo quản tốt, vừa tránh xa tầm tay trẻ em và thú nuôi. 

THUỐC HẠ SỐT DOLIPRANE CỦA PHÁP

THUỐC HẠ SỐT DOLIPRANE CỦA PHÁP

Thuốc hạ sốt Doliprane của Pháp là loại thuốc có gốc là Paracetamol. Sản phẩm đến từ thương hiệu nổi tiếng Doliprane của Pháp và đáp ứng đủ tiêu chuẩn nghiêm ngặt về sức khỏe trẻ em của EU.

Hiện nay trên thị trường có hai loại thuốc hạ sốt Doliprane đó là: Dạng thuốc viên và dạng thuốc siro với mức giá dao động từ 150.000-180.000 đồng.

Thành phần của thuốc bao gồm Paracetamol kết hợp với tá dược vừa đủ. Vì thế, thuốc có tác dụng hạ sốt nhanh chóng, an toàn, rút ngắn thời gian làm giảm thân nhiệt so với những loại thuốc hạ sốt thông thường bán trên thị trường. Chỉ mất khoảng 10-20 phút sau khi uống thì sẽ hạ sốt.

Ngoài ra, Doliprane mang hương vị tự nhiên của các loại trái cây nên rất dễ uống. Đồng thời thuốc không hề chứa chất bảo quản , không chứa đường, cồn hay bất cứ chất hóa học độc hại nào. Cực kỳ xứng đáng với sự tin dùng của mọi người.

Thuốc hạ sốt Doliprane thường được dùng cho trẻ em cân nặng từ 3kg đến 26kg.Với Doliprane dạng siro, mỗi lần dùng cách nhau 6 giờ, và ngày dùng không quá 4 lần. Bạn chỉ cần rót đủ lượng thuốc theo xilanh  đúng cân nặng của trẻ em là được.

Bạn nên lưu ý khi dùng thuốc phải đảm bảo trước khi uống thuốc chưa uống bất kỳ sản phẩm nào có chứa paracetamol để tránh trường hợp dùng quá liều. Đồng thời nếu như trong 2 ngày liên tiếp sử dụng thuốc mà không có dấu hiệu hết sốt, thì nên đến gặp bác sĩ để đưa ra phương pháp điều trị tốt nhất.

Bạn nên bảo quản thuốc ở những nơi khô ráo, thoáng mát, và tránh ánh nắng trực tiếp hay nơi ẩm thấp. Thuốc có hạn sử dụng trong vòng 6 tháng kể từ ngày mở nắp sản phẩm.

THUỐC HẠ SỐT SOTSTOP

THUỐC HẠ SỐT SOTSTOP

Thuốc hạ sốt Sotstop là dòng sản phẩm hạ sốt nhanh và hiệu quả, đáp ứng với đa số các thể sốt và được bán khắp mọi nơi trên toàn quốc. Với giá thành dao động khoảng 70.000 đồng, kết hợp với mùi vị dễ uống nên Sotstop là sản phẩm hạ sốt được nhiều người tin dùng.

Thành phần của sản phẩm bao gồm: Ibuprofen và tá dược vừa đủ. Nhờ vậy, 

Sotstop được chỉ định dùng trong trường hợp hạ sốt ở trẻ em. Ngoài ra còn được dùng để giảm đau trong các trường hợp như: đau răng, đau đầu, đau bụng kinh, đau xương và khớp do thấp, đau do bong gân…

Thuốc chống  chỉ định với các trường hợp như: nhạy cảm với thành phần thuốc, loét dạ dày tiến triển, rối loạn xuất huyết hoặc đang dùng thuốc chống đông máu, người bị  suy gan, suy thận hay các bệnh tim mạch, bệnh nhân hen suyễn,phụ nữ có thai 3 tháng cuối của thai kỳ…

Bạn nên sử dụng 10 -20 ml thuốc cho mỗi lần uống , 4- 6 giờ/1 lần nếu sốt lại đối với người lớn. Dùng 1- 1,5 ml/ kg cân nặng mỗi ngày thuốc, chia làm nhiều lần nhỏ (3-4 lần) đối với trẻ em.

Ngoài ra, khi sử dụng thuốc sẽ có những tác dụng phụ như: rối loạn vị giác, chán ăn, buồn nôn, nôn, ói, đau bụng, rối loạn tiêu hóa, tiêu chảy…

Thuốc hạ sốt Sotstop chỉ cần được bảo quản ở nơi khô ráo, tránh ánh nắng mặt trời và nơi ẩm ướt.

THUỐC HẠ SỐT NUROFEN

THUỐC HẠ SỐT NUROFEN

Thuốc hạ sốt Nurofen là sản phẩm thuốc giúp làm hạ sốt nhanh, được xuất xứ từ Đức. Nurofen được chỉ định dùng trong trường hợp cảm lạnh, cảm cúm và giảm các cơn đau như nhức đầu, đau đầu, hay đau răng, đau bụng kinh, các cơn đau nhẹ và bong gân.

Hiện nay trên thị trường có hai loại thuốc hạ sốt Nurofen đó là: Dạng thuốc viên và dạng thuốc siro với mức giá dao động từ  200.000 đồng trở lên.

Nurofen có độ ngọt vừa phải không làm bị ghê cổ. Ngoài ra thuốc không có đường, không có màu, không có gluten, lactose-free, không cồn, không gây dị ứng, gần như không có tác dụng phụ. Nhờ những điểm cộng như vậy mà thuốc hạ sốt Nurofen được rất nhiều người lựa chọn.

Thành phần chính của thuốc chứa hoạt chất Ibuprofen không chứa Steroid nên rất đảm bảo an toàn khi sử dụng.

Thuốc chống chỉ định với những người cao tuổi, bệnh nhân xơ gan, thiểu năng thận, phụ nữ có thai. Và đặc biệt nên ngừng dùng Nurofen cho bệnh nhân bị giảm thị giác hay nhìn lờ mờ, hay bị loạn sắc.

Liều dùng tối đa một lần hàng ngày đối với người lớn là 200 – 400mg (10 – 20mL) một lần, ba đến bốn lần hàng ngày. Còn đối với trẻ em thì nên dùng  20 – 30mg/kg thể trọng, chia làm nhiều lần.

Bên cạnh những tác dụng tuyệt vời mà Nurofen mang lại cho sức khỏe thì nó cũng tồn tại một số phản ứng phụ như: buồn nôn ói,đau đầu, chóng mặt hoặc gây một số rối loạn tiêu hóa… Vì vậy, bạn không nên sử dụng thuốc hạ sốt bừa bãi khi mà không có chỉ định của bác sĩ.

Thuốc hạ sốt Nurofen chỉ cần bảo quản ở những nơi thoáng mát,dưới nhiệt độ 30oC và tránh ánh sáng, nơi ẩm ướt.

THUỐC HẠ SỐT SARA

THUỐC HẠ SỐT SARA

Thuốc hạ sốt Sara là dòng sản phẩm có tác dụng dùng để giảm đau và hạ sốt nhẹ đến vừa của Công Ty TNHH THAI NAKORN PATANA Việt Nam.

Thuốc hạ sốt Sara thường có 2 loại chính là dạng nén( sara 500mg) và dạng hỗn dịch( sara 200mg). Dạng nén gồm hộp 20 vỉ x 10 viên với giá thành là 100.000 đồng, chủ yếu dành cho người lớn. Còn dạng hỗn dịch  có thể tích 60ml với giá thành rơi vào khoảng 18.000 đồng và dành cho trẻ em dưới 6 tuổi. Hiện nay, Sara được bán phổ biến tại các nhà thuốc Tây trên toàn quốc.

Sara chứa các thành phần bao gồm là hoạt chất Paracetamol và Tá dược (Nước tinh khiết, Dung dịch Sorbitol, Hương dâu tây, Hương cam, Glycerin, Magnesi nhôm silicat, Simethicon emulsion 30% w/w, Xanthan Gum, Natri Saccharin, Natri dihydrophosphat, Màu đỏ Carmoisine, Natri methylparaben, Natri propylparaben, Acid phosphoric).

Đối với Sara 500mg: Người lớn nên uống mỗi lần từ 1-2 viên, 4-6 giờ mỗi lần, không quá 4 lần/ngày. Còn với trẻ em 6-12 tuổi thì uống mỗi lần từ 1/2-1 viên, 4-6 giờ mỗi lần, không quá 4 lần/ngày. 

Đối với Sara 200mg: Trẻ em từ 6 tháng – 1 tuổi: dùng 1/2 thìa cà phê đầy ( tầm 2.5ml); Trẻ em từ 1-3 tuổi: dùng 1/2-1 thìa cà phê đầy ( tầm 2,5-5ml); Trẻ em từ 3-6 tuổi: dùng 1-2 thìa cà phê đầy ( tầm 5-10ml). Mỗi lần dùng cách nhau từ 4-6 giờ và không quá 5 lần một ngày.

Thuốc hạ sốt Sara, chống chỉ định đối với các trường hợp như: bệnh nhân mẫn cảm (quá mẫn) với Acetaminophen; Người bệnh thiếu máu; Người có tiền sử bệnh tim, phổi, thận; Người thiếu hụt G6PD và tổn thương chức năng gan…

Một lưu ý bạn nên để tâm đó là thuốc có xảy ra các phản ứng phụ như : thiếu máu, giảm bạch cầu, hồng cầu, tiểu cầu; giảm glucose huyết, vàng da, buồn nôn, nôn; bệnh thận, độc thận khi lạm dụng dài ngày;…

Bạn nên để thuốc ở những nơi khô ráo, và nhiệt độ dưới 30 độ C để thuốc được bảo quản tốt nhất.

THUỐC HẠ SỐT POLEBUFEN

THUỐC HẠ SỐT POLEBUFEN

Thuốc hạ sốt Polebufen là loại thuốc giảm đau, hạ sốt được điều chế dưới dạng hỗn dịch uống, do công ty dược phẩm Medana Pharma Spolka Akcyjna của Ba Lan sản xuất.

Hiện nay, Polebufen đang được bán với mức giá từ 105.000 – 120.000 đồng/ chai 120ml tại các nhà thuốc Tây trên toàn quốc.

Sản phẩm chứa thành phần chính là hoạt chất  Ibuprofen (100mg / 5 ml), không chứa steroid (NSAID) và thuộc nhóm acid propionic trong tập hợp các dẫn xuất của acid aryl carboxylic. Nhờ vậy, thuốc có tác dụng hạ sốt, giảm đau và chống viêm. Tuy nhiên, tác dụng hạ sốt hơi kém nên Polebufen ít được dùng làm thuốc hạ sốt đơn thuần. Polebufen thiên hướng dùng để chống viêm, giảm đau hơn, Polebufen sẽ có tác dụng mạnh xuất hiện tối đa sau 2 ngày điều trị.

Thuốc hạ sốt được chỉ định điều trị trong các trường hợp như: Bị sốt do nhiễm khuẩn,sốt sau tiêm vacxin hay các nguyên nhân khác như: đau đầu, đau cơ, đau nhức xương khớp, đau do bong gân, đau sau phẫu thuật, đau do viêm tai giữa…

Polebufen chủ yếu được chỉ định dùng cho trẻ em. Liều lượng sử dụng thuốc Polebufen được tính toán dựa trên độ tuổi và cân nặng của các bé, vì thế bạn nên dùng thuốc theo liều lượng bác sĩ đã hướng dẫn để tránh các tác dụng phụ xảy ra.

Thuốc có thể uống trực tiếp hoặc pha loãng với nước trước khi uống nhờ. Và có thể dùng thuốc nhắc lại sau mỗi 6-8 giờ sử dụng. 

Một lưu ý đáng chú ý khi dùng thuốc là Polebufen có thể gây ra các tác dụng phụ khi sử dụng như: gây cảm giác mệt mỏi, chóng mặt, hoa mắt, có cảm giác bồn chồn trong người, buồn nôn hoặc có thể nôn ói, chướng bụng, đau đầu,nổi mẩn ngứa, phát bát, ăn không tiêu, thiếu máu huyết tán, tăng men gan transaminase tạm thời…

THUỐC HẠ SỐT IBRAFEN

 

THUỐC HẠ SỐT IBRAFENThuốc hạ sốt Ibrafen là dòng sản phẩm giúp giảm đau, hạ sốt, được sản xuất tại công ty dược phẩm OPV – Việt Nam. 

Hiện nay, Ibrafen đang được bán với giá dao động khoảng 35.000 đồng trên các quầy thuốc Tây trên toàn quốc.

Thuốc có thành phần bao gồm : Ibuprofen hàm lượng 100mg/5ml và tá dược vừa đủ. Nhờ vậy, Ibrafen có tác dụng hạ sốt nhẹ, giảm đau ,chống viêm mạnh bằng cách dựa trên cơ chế ức chế hoạt động của enzyme COX và làm giảm tổng hợp prostaglandin. Ngoài ra, Ibuprofen còn có tác dụng chống kết tập với tiểu cầu.

Thuốc được chỉ định dùng trong các trường hợp như: Hạ sốt nhẹ ở người lớn và trẻ em, đồng thời giảm đau đầu, đau răng, đau nhức do viêm họng ,cảm cúm, đau cơ…

Đặc biệt, thuốc chống chỉ định với các trường hợp: bệnh nhân quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc, bệnh nhân có tiền sử phản ứng quá mẫn, bệnh nhân suy tim và suy thận nặng, phụ nữ có thai trong thời kỳ 3 tháng cuối, bệnh nhân mất nước nặng, bệnh nhân có tiền sử loét đường tiêu hóa hay chảy máu dạ dày ruột tái diễn,…

Liều dùng thuốc hạ sốt Ibuprofen phụ thuộc vào trọng lượng cơ thể và tuổi của bệnh nhân. Đối với người lớn và thanh thiếu niên (từ 12 tuổi trở lên) nên dùng thuốc từ 200 – 400mg (10 – 20mL) từ một lần, ba đến bốn lần hàng ngày và thời gian giữa các liều ít nhất là 4 giờ. Còn với trẻ em nên dùng từ 20 – 30mg/kg thể trọng và chia ra làm nhiều lần.

Khi dùng thuốc có thể xảy ra các tác dụng phụ như: sốt, nhức đầu, mỏi mệt, mất ngủ, hoa mắt chóng mặt, buồn nôn, nôn, chướng bụng, ù tai, mẩn ngứa, ngoại ban, phản ứng dị ứng, viêm mũi, nổi mày đay, đau bụng, chảy máu dạ dày – ruột, làm loét dạ dày tiến triển, giảm thị lực…

Bạn nên bảo quản thuốc hạ sốt Ibuprofen  ở những nơi khô ráo, thông thoáng, tránh ánh nắng mặt trời ,ở mức nhiệt độ dưới 30 độ C và tránh những nơi ẩm ướt, quá lạnh hoặc quá nóng. Ngoài ra, bạn nên chú ý để thuốc tránh xa tầm với của trẻ em. 

THUỐC HẠ SỐT PANADOL

THUỐC HẠ SỐT PANADOL

Thuốc hạ sốt Panadol là loại thuốc rất thông dụng trong tủ thuốc của mỗi gia đình  với tác dụng giảm đau và hạ sốt nhanh chóng. Cực kỳ an toàn và chất lượng, xứng đáng với sự ưa chuộng của người tiêu dùng.

Hiện nay Panadol có rất nhiều loại với nhiều mức giá khác nhau. Những loại thông dụng nhất đó là: thuốc Panadol Extra với mức giá dao động khoảng 190.000 đồng/hộp/15 vỉ ; thuốc Panadol dạng viên sủi với mức giá dao động khoảng 80.000 đồng/12 vỉ; và thuốc Panadol dạng viên nhai với mức giá dao động khoảng 80.000 đồng/hộp.

Panadol có thành phần bao gồm Paracetamol và tác dược vừa đủ. Nhờ vậy, thuốc có công dụng hạ sốt nhanh. Ngoài ra, thuốc còn điều trị các cơn đau nhẹ đến vừa như:  Sốt và đau sau khi tiêm vắc xin, đau sau khi nhổ răng, đau đầu, Đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau họng, đau cơ xương.

Thuốc hạ sốt Panadol chống chỉ định với các trường hợp như : người mẫn cảm với paracetamol, mẫn cảm và dị ứng với caffeine hay các thành phần khác có trong thuốc, người có tiền sử nghiện rượu…

Bạn nên dùng 500 mg đến 1g thuốc (1-2 viên/lần), cách nhau 4-6 giờ/ lần  nếu cần đối với người lớn và liều tối đa trong ngày được dùng là 4000mg tương đương 8 viên. Nên dùng 250-500 mg (½- 1 viên/lần), cách nhau 4-6 giờ/ lần đối với trẻ em.

Khi dùng thuốc sẽ có thể xảy ra các phản ứng phụ như: giảm tiểu cầu, phản ứng quá mẫn, phản ứng dị ứng , co thắt phế quản, rối loạn chức năng gan, bồn chồn

lo lắng, chóng mặt, có dấu hiệu vàng da, sưng mặt, khó thở,..

Hiện nay trên thị trường thuốc hạ sốt Panadol extra dùng để giảm đau nhiều hơn, vì thế nên hãy lựa chọn loại thuốc phù hợp với mục đích sử dụng. Đồng thời, bạn nên chú ý không sử dụng các chất kích thích như trà, cafe, các chất chứa caffein trong quá trình sử dụng thuốc.

THUỐC HẠ SỐT FALGANKID 160

THUỐC HẠ SỐT FALGANKID 160

Thuốc hạ sốt Falgankid 160 là loại thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt nhanh chóng, tiện lợi và hiệu quả. Thuốc có vị ngọt rất dễ uống, kết hợp với giá thành dao động khoảng 5.000 đồng/ 1 ống, Falgankid 160 chính là sự lựa chọn rất được ưa chuộng của các bậc phụ huynh đối với con mình.

Thành phần chủ yếu của Falgankid 160 là Paracetamol 160mg/10ml và tá dược vừa đủ. Nhờ vậy, thuốc có công dụng hạ sốt, đồng thời điều trị làm giảm các triệu chứng đau nhức như : đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng, nhức đầu, đau răng, đau do hành kinh, đau do vận động…

Thuốc chống chỉ định với các trường hợp: người bệnh quá mẫn cảm với Paracetamol; người bệnh bị  thiếu máu, có bệnh tim, thận, phổi, suy gan; người bệnh bị thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase, phụ nữ có thai…

Bạn nên dùng thuốc sau khi ăn và dùng đủ liều lượng mà bác sĩ đã hướng dẫn. Đối với người lớn ngày 1-2 ống x 3 lần, đối với trẻ từ 2-5 tuổi ngày 1 ống x 2 lần và ngày 1 ống x 1 lần đối với trẻ từ 1-2 tuổi.

Khi dùng thuốc sẽ có thể xảy ra các tác dụng phụ như bị dị ứng, mẩn ngứa, buồn nôn, tiêu chảy, đau bụng, hoa mắt, chóng mặt, buồn nôn,…

Lưu ý khi dùng thuốc Falgankid 160 bạn  nên để xa tầm tay trẻ em và thú cưng. Không được sử dụng thuốc nếu như đã quá hạn sử dụng được in trên bao bì.

Thuốc hạ sốt Falgankid 160 chỉ cần bảo quản ở nhiệt độ tốt nhất là từ 15 – 30 độ C. Để thuốc ở những nơi thoáng mát, ánh sáng phòng và tránh ánh nắng trực tiếp của mặt trời cũng như những nơi ẩm ướt.

THUỐC HẠ SỐT ADVIL

THUỐC HẠ SỐT ADVIL

Thuốc hạ sốt Advil là dòng sản phẩm được nhập khẩu từ Mỹ về đảm bảo chất lượng và độ an toàn cho người sử dụng, có tác dụng hạ sốt và giảm đau. Là sản phẩm rất được ưa chuộng với người tiêu dùng Việt Nam.

Hiện nay, Advil được bán với giá dao động khoảng đồng/hộp 100 viên, trên hầu hết những hiệu thuốc Tây lớn ở nước ta.

Sản phẩm chứa các thành phần bao gồm chủ yếu là Ibuprofen và tá dược vừa đủ như: Croscarmellose Sodium, Acetylated Monoglyceride, Lecithin, Iron Oxides, Methylparaben, Propylparaben,Pharmaceutical Glaze, Microcrystalline Cellulose, Povidone, Simethicone, Silicon Dioxide, Stearic Acid, Sodium Lauryl Sulfate ,Sodium Benzoate, Sucrose (Sugar), Starch, Titanium Dioxide…

Cơ chế  hoạt động chính của Advil là ngăn ngừa quá trình sản sinh ra những chất tự nhiên nào đó gây viêm đau của cơ thể. Ngoài ra, Advil rất lành tính , là dẫn xuất của acid propionic. Nhờ vậy, Advil có công dụng giảm nhanh chóng những cơn đau nhức khó chịu và hạ sốt vô cùng hiệu quả.

Advil chống chỉ định với các trường hợp sau: người bị mẫn cảm với ibuprofen và các thành phần khác của thuốc; người bị xuất huyết nội tạng, hay có nguy cơ bị xuất huyết; người bị hen suyễn hay bị dị ứng với aspirin, NSAID; bị giảm bạch cầu; viêm loét dạ dày; suy tim; rối loạn tiền đình; các vấn đề về thần kinh thị giác; mắc chứng đông máu….

Thuốc hạ sốt Advil dùng được cho cả người lớn và trẻ nhỏ trên 12 tuổi. Bạn nên uống 1 – 2 viên/lần, mỗi lần uống cách nhau từ 6 – 8 giờ. Và đặc biệt, tuyệt đối không được uống thuốc quá 6 viên trong vòng 24 giờ đồng hồ, cũng như dùng quá liều đã quy định. Đối với trẻ em dưới 12 tuổi, phụ nữ đang mang thai và cho con bú được khuyến cáo là không nên sử dụng thuốc.

Hầu hết các loại thuốc hạ sốt, giảm đau khi dùng có thể gây tác dụng phụ không mong muốn như đau đầu,buồn nôn, nôn, nổi mẩn ngứa, mề đay, ảnh hưởng xấu đến hệ tiêu hóa. Tuy nhiên, thuốc hạ sốt Advil hầu như không có tác dụng phụ nào. Nguyên nhân có thể là do Advil  được bào chế và sản xuất theo quy trình khép kín, nghiêm ngặt từ Mỹ và sản phẩm gần giống với thực phẩm chức năng nên khá lành tính.

Thuốc hạ sốt Advil nên được bảo quản cẩn thận ở những nơi khô ráo, thoáng mát, tránh xa ánh nắng mặt trời và tránh xa những nơi ẩm ướt, cũng như tránh xa tầm tay của trẻ nhỏ.

Thuốc hạ sốt là một sản phẩm sử dụng rất thường xuyên, đặc biệt với thời tiết dễ thay đổi như ở Việt Nam. Bởi vậy, khi sử dụng bạn cần hết sức lưu ý và cẩn trọng với các tác dụng phụ của thuốc.

Nguồn tham khảo:

https://suckhoedoisong.vn/thuoc-ha-sot-khong-phai-cu-sot-la-dung-n64435.html

Back To Top
Search